GIAO LƯU KẾT BẠN
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

GIAO LƯU KẾT BẠN

THE LOVE WILL BE DEAD BUT THE FRIENSHIP WILL NOT DEAD FOREVER

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» CÁC CÔNG THỨC ĐẠO HÀM VÀ NGUYÊN HÀM CỦA THẦY ĐỆ
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeFri Jan 04, 2013 10:28 am by tran tuan

» Khai giảng lớp luyện thi N2 và N3 tại Trung tâm Nhật Ngữ Top Globis
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeSat Feb 11, 2012 11:10 am by tuquynh

» Học tiếng Nhật - Top Globis
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeThu Sep 22, 2011 9:38 am by tuquynh

» Học tiếng Nhật - Top Globis
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeSat Aug 13, 2011 11:04 am by tuquynh

» Teleradiology Offers CT Colonography To Rural Areas
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeWed Aug 03, 2011 9:35 pm by Khách viếng thăm

» How to create a custom flash progress bar?
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeWed Aug 03, 2011 6:15 pm by Khách viếng thăm

» fish oil 1000
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeTue Aug 02, 2011 10:47 pm by Khách viếng thăm

» Unable to open file! there is a need to incorporate sound into Java-applications and turn off silent mode.?
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeTue Aug 02, 2011 9:04 pm by Khách viếng thăm

» лечение гинекологических заболеваний
ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeMon Aug 01, 2011 11:37 am by Khách viếng thăm

Navigation
 Portal
 Diễn Đàn
 Thành viên
 Lý lịch
 Trợ giúp
 Tìm kiếm
Navigation
 Portal
 Diễn Đàn
 Thành viên
 Lý lịch
 Trợ giúp
 Tìm kiếm
Diễn Đàn
Diễn Đàn
Affiliates
free forum

Affiliates
free forum

ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT

Go down 
Tác giảThông điệp
mythub7

mythub7

ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT Empty
Bài gửiTiêu đề: ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT   ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT I_icon_minitimeTue Jan 19, 2010 1:31 pm

Cánh cổng trường ĐH là niềm mơ ước của rất nhiều thế hệ học sinh. Thế nhưng không phải ai cũng có thể đạt được ước mơ đó và liệu rằng vào ĐH có phải là con đường duy nhất để có việc làm và khẳng định vị thế xã hội của mình trong tương lai hay không?

Thời gian gần đây, qua các phương tiện thông tin đại chúng, chúng ta biết đến bao câu chuyện về những những hành động tiêu cực của các em học sinh khi chịu sức ép quá cao của gia đình trong việc học hành, thi cử. Vấn đề định hướng con đường lập nghiệp cho các bạn trẻ phụ thuộc khá nhiều vào các bậc phụ huynh. Nhưng thực tế cho thấy, có biết bao người đã tạo dựng sự nghiệp mà không có một tấm bằng nào trong tay.

Tại sao họ lại có thể làm được như thế? Nhờ họ có một ý chí và lòng kiên trì để tự tìm ra lối đi của riêng mình. Lòng tin vững chắc chính là động lực thúc đẩy họ luôn luôn cầu tiến và học hỏi để vươn tới ước mơ và hoài bão của chính bản thân mình. Các phụ huynh hãy giúp các bạn trẻ tìm một hướng đi đúng với khả năng của họ và mạnh dạn để họ tự phát triển. Học đại học chỉ là một trong vô vàn cơ hội mà cuộc sống đặt ra cho các bạn trẻ mà thôi.

Chúng tôi đã tìm đến Trung tâm dạy nghề Thanh Xuân ở số 1 phố Xa La, Hà Nội, nơi mà nhiều bạn trẻ cho rằng đại học không phải là con đường duy nhất để vào đời, các bạn đã chọn con đường học nghề để tạo lập cuộc sống.

Thầy Vũ Văn Huy, Trưởng phòng đào tạo của Trung tâm, cho biết: “Vài năm trước đây, lượng học viên đăng ký học nghề rất ít do quan niệm không thích làm thợ, chỉ thích làm thầy. Tuy nhiên, gần đây, rất nhiều bạn trẻ đã chọn học nghề. Tôi nghĩ rằng, suy nghĩ của cả xã hội nói chung và của các bạn thanh niên nói riêng đã thay đổi nhiều, các bạn đã dám chọn đi đường vòng, tuy hơi xa nhưng dễ đi và chắc chắn”.

Thực tế là nhiều người tốt nghiệp đại học với các ngành rất danh giá như luật, quản trị kinh doanh... nhưng vẫn thất nghiệp hoặc phải làm những công việc giản đơn, trái ngành. Bây giờ có rất nhiều hệ đào tạo được mở ra như đại học từ xa, tại chức, liên thông, chuyên tu… nên nhiều bạn sau khi học nghề, tìm được việc làm ổn định, đã tham gia các khoá học trên để tự hoàn thiện kiến thức và trình độ cho mình.

Chúng tôi dạo một vòng quanh các lớp học lý thuyết và xưởng thực hành của Trung tâm. Không khí học tập hăng say của các học viên đã cho chúng tôi thấy rằng các bạn đã chọn đúng hướng đi cho mình. Trao đổi về vấn đề “đại học có phải là con đường duy nhất?”, các học viên Trung tâm dạy nghề Thanh Xuân chia sẻ với chúng tôi:

Bạn Trần Văn Quản, học viên nghề Điện tử, tâm sự: “Với không ít người hiện nay, đại học là con đường duy nhất để lập nghiệp, còn tôi lại không nghĩ vậy. Cuộc sống không chỉ có một con đường duy nhất để dẫn lối ta đi. Đại học giúp chúng ta có kiến thức cơ bản nhưng thực sự “học” vẫn nhiều hơn là “hành”, trong khi ở các cơ sở dạy nghề, “học” và “hành” lại được dung hòa với nhau và sẽ giúp ích nhiều cho chúng ta khi ra làm việc."

Bạn: Trần Văn Phú, học viên nghề sửa chữa máy tính, nói: “Em thi đại học hai năm liền không đỗ. Em rất buồn. Em chợt nhận ra rằng mình không có khả năng thi đỗ đại học. Em đã quyết định chọn con đường học nghề để gây dựng cuộc sống”.

Bạn Đặng Thanh Sơn, học viên nghề Điện lạnh, qua chúng tôi để nhắn nhủ các bạn trẻ: “Em thấy học đại học không phải là con đường duy nhất nhưng là con đường nhanh hơn tới đích. Các bạn nên xác định năng lực và sở thích của mình để chọn con đường đi tới tương lai. Nếu không thể thi được đại học ngay thì có thể bắt đầu từ cấp thấp hơn như học nghề, trung cấp,... rồi bổ sung kiến thức để tiến tới mục tiêu là học đại học”.

Bạn Phạm Thị Nhung, học viên nghề Cắt may thời trang, nhẹ nhàng nói:“Em nghĩ thi vào được đại học là tốt nhất, nhưng nếu không có khả năng thi đỗ thì tốt nhất là nên chọn một nghề để theo học. Như em là con gái nên sau khi thi trượt đại học em đã quyết định theo học nghề cắt may thời trang. Dự định sau khi tốt nghiệp, em sẽ mở cửa hiệu cắt may tại nhà”

Mọi con đường đều dẫn đến thành công. Đại học không phải là con đường duy nhất. Các bạn học sinh nếu xét thấy khả năng của mình không thể vào được ngưỡng cửa của các trường đại học thì hãy tìm cho mình một nghề phù hợp để tạo lập cuộc sống.

(Nguồn: dantri.com.vn)

ĐẠI HỌC CÓ PHẢI LÀ CON ĐƯỜNG DUY NHẤT
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» BILL GATE NÓI VỀ CON ĐƯỜNG ĐẠI HỌC
» THẾ GIỚI QUẢ LÀ RỘNG LỚN VÀ CÓ RẤT NHIỀU VIỆC PHẢI LÀM
» MỘT SỐ CÔNG THỨC VÀ ĐƯỜNG THẲNG MẶT PHẴNG KHẢO SẤT HÀM SỐ MẶT CẦU
» 10 KỸ NĂNG CỐT YẾU TẠO THÀNH CÔNG TRÊN CON ĐƯỜNG DANH VỌNG
» Học tiếng Nhật là niềm vui của bạn - Dạy tiếng Nhật là niềm tự hào của Top Globis